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NaJoseph Kulangwa

YAMA ni chakula
muhimu katika
jamii yoyote

ile duniani.

‘. Ndiyo sababu
huchukuliwa kama chakula cha
heshima, kutokana na kwamba

katika karibu kila hafla au
shajara nyama haikosekani.
Kwa miaka nenda rudj,
nyama imekuwa kichocheo
muhimu katika kuheshimisha
wageni wafikapo ugenini,
ambako watachinjiwa mnyama
au hata ndege ilimradi nyama
inakuwa ni sehemu ya chakula.

Mijini ukisikia mishikaki
ujue ilianzia kwenye nyama,
ingawa siku za karibuni
kumekuwa na mishikaki ya
samaki hata ya matunda,
halikadhalika nyamachoma
imekuwa maarufu mijini na
hasa katika sehemu nyingi za
starehe.

Katika familia nyingi,
itokeapo sikukuu, nyama huwa
ndicho chakula kikuu cha
siku hiyo, ambapo mboga za
majani husahaulika, lichaya
wataalamu kushauri watu kula
mboga kuliko nyama, kutokana
na sababu za kiafya.

Lakini pamoja na yote
hayo, bado nyama inaendelea
kushika usukani katika
vyakula vyenye heshima katika
jamii. Ndiyo sababu nyama
ikosekanapo siku muhimu za
sherehe huwa ni kizaazaa na
watu kutafutana.

Mara nyingi hususan katika
siku kuu za Kiislamu, nyama
hupewa kipaumbele, ambapo
baada ya Hija mathalan,
Mwislamu huchinjana lcutoa
nyama kama sadaka kwa
wasiojiweza. Hivyo heshimaya
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Kupandabei

nyama huendelea kudumishwa.

Nyama ikipanda bei huwa
ni matatizo na malalamiko
kutoka kwa walaji, ambao
hujikamua angalau mara moja
au mbili kwa wiki kupata
kitoweo hicho.

Wafugaji hupewa heshima
kutokana na kufuga wanyama
ambao ndio huzalisha nyama.
Hupandisha bei ya mifugo
yao kutokana na sababu
mbalimbali, hivyo wasio na
mifugo kuumia kwa kujikamua
zaidi ili kupata kitoweo hicho.

Nchini hivi sasa, hususan

- Kkatika Jiji la Dar es Salaam,

bei ya nyama imepanda.
Malalamiko yako kila kona. Bel
ya sasa ni kati ya Sh 8,000 na
Sh 10,000 kwa kilo moja ya
chakula hicho.

Hali hiyo imesababisha
kelele nyingi na kilio hapana
pale hata wananchi kuitaka
Serikali iingilie kati na kuweka
bei elekezi kama inavyofanya
kwa baadhi ya bidhaa kama vile
mafuta jamiii ya petroli.

Serikali nayo kupitia Bodi
ya Taifa ya Nyama, inasema
sababu kuu ni maendeleo
ya kiuchumi; kwamba hivi
sasa nchi ina viwanda 35 vya
kuchakata na kusindika nyama
kwa ajili ya kuuza kwa walaji.

Lakini katika viwanda hivyo,
vitano vinasindika nyama na
kuiuza Ughaibuni sehemu za
Mashariki ya Kati na Mashariki
ya Mbali, hivyo nyama .
kuhitajika kwa wingi kwa ajili
ya kulisha viwanda hivyo.

Matokeo yake ni kupungua
kwa wachinjaji wadogo,
hivyo nyama kuadimika na
Kkulazimika kuuzwa kwa bei
hiyo ya kuruka na kuishia
walaji wa nyama kukosa _
mbadala na kubaki kugugumia
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Yapo mapendekezo ambayo
nami nayaunga mkono,
kwamba ifike mahali Serikali
iingilie kati hususan katika
utaratibu wa ununuziwa
nyama, na kuondokana na
utaratibu wa mnunuzi au
mteja kulazimika kununua kwa
kilo.

Hivi sasa mteja ananunua
nyama kwa kipimo cha robo

kilo, nusu kilo, robotatu ya kilo
au kilo moja na kuendelea.
Hali hiyo inafanya mnunuzi
kukosa chaguo na hivyo
kulazimika kununua kiwango
kinachopangwa na mwenye
duka la nyama.

Kwa nini sasa nyama isianze
kuuzwa kwa kiasi cha pesa
alichonacho mtu, badala ya kilo,
kwa maana kwamba badala ya
mtu kufika buchani na kutaka
apimiwe nyama kwa uzito,
auziwe nyama kulingana na
pesa aliyonayo.

Mathalan aweze kununua
nyama kwa Sh 2,000 au hata
Sh 1,000 kulingana na pesa
yake badala ya kutumia vipimo
vya uzito, ambavyo mara nyingi
hulazimisha kipimo cha chini
kuwa robo na kilo moja na
kuendelea.

Ufike wakati mtu akifika
buchani atake nyama ya bei
fulani na si ya kilo fulani, ili
kuondokana na kilio cha
kilo ya nyama ya Sh 10,000.
Ikishindikana hiyo, basi
Bodi ya Nyama iangalie jinsi
ya kuhakikisha nyama za
wanyama wengine zinaliwa ili
mradi zisiwe na madhara.

Tunaweza kuwa kama ndugu
zetu wa Mashariki ya Mbali
ambao hakuna kiumbe chenye
miguu minne kisicholiwa
nyama. Mpo hapo?
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